Tình nguyện viên giờ trái đất
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"

Go down 
Tác giảThông điệp
tinhnguyentre

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" Empty
Bài gửiTiêu đề: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeFri Apr 15, 2011 2:35 pm

THƯ NGỎ
Chương trình “Ngày cuối tuần rực rỡ”

Kính gửi : Quý công ty/ Đơn vị, các nhà hảo tâm và các bạn.

Trẻ thơ gắn liền với những hồn nhiên, ngây thơ với những nụ cười vô tư lự.Nhưng có một góc nhìn khác …, một góc nhìn sâu hơn, cận hơn…, và thực hơn. Đó là những em nhỏ sinh ra đã không được trọn vẹn.Những ánh mắt trong veo nhưng lại làm người đối diện long lanh nước, Một thế giới của những âm thanh không rõ ràng chỉ diễn tả qua các cử chỉ làm người ta xao lòng.

Và chúng tôi – những thành viên của câu lạc bộ Tình nguyện trẻ với Với mong muốn thông qua các hoạt động vui chơi giải trí như như vẽ tranh, làm đồ tái chế, kể chuyện, chiếu phim chơi các trò chơi dân gian có thể giúp các em kích thích tư duy sáng tạo và nhận thức về bảo vệ môi trường góp phần hình thành nhân cách ở trẻ giúp các em hòa nhập cộng đồng. Nên đã tổ chức chương trình này .

Hãy bớt chút thời gian để nhìn lại ,cảm nhận. Mở rộng trái tim và vòng tay ấm áp để yêu thương và chia sẻ.

Chương trình chạy thử nghiệm được diễn ra tháng 09/ 2010 tại công viên Bách Thú Hà Nội và bắt đầu được chính thức khởi động số 01 tại Trung tâm nuôi dưỡng trẻ khuyết tật Hà Nội vào ngày 27/03/2011. Các cơ quan đoàn thể, các anh chị bạn bè muốn đóng góp xin liện hệ với chúng tôi qua các đại diện:

Trưởng BTC_ Chủ tịch CLB TNT:
Ngô Thị Hồng Nhung
ĐT:0987.88.27.88_ 0935.29.02.82
Email: tinhnguyentre.tnt@gmail.com

Phó BTC_Tổ trưởng tồ điều phối
Phạm Thu Giang
ĐT:0127.2468.128
Email: jang2210@gmail.com

Thủ quỹ chương trình:
Trần Thị Thu Hà
ĐT: 0919927500
Email: hamit132@yahoo.com

Tài khoản chương trình:
Ngân hàng Quân đội - Chi nhánh Hà Nội
Họ và tên chủ tài khoản: Trần Thị Thu Hà
Số tài khoản: 0590100953007
hoặc Ngân hàng Vietcombank - _Hà Nội
Họ và tên chủ tài khoản: Ngô Thị Hồng Nhung
Số tài khoản: 0021000860947

http://www.tinhnguyentre.net
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeFri Apr 15, 2011 2:35 pm

Bọn mình đã thực hiện thành công chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" 1 ở Trung tâm nuôi dưỡng trẻ khuyết tật ở Ngọc Sơn - Hà Nội (Nhật kí chương trình 1http://tinhnguyentre.net/index.php?language=vi&nv=news&op=Hoat-dong-chung/Nhat-ky-Ngay-cuoi-tuan-ruc-ro-194) :. Và chương trình sắp tới sẽ được thực hiện ở Trung tâm Giáo dục lao động số 2 ở Ba Vì - Hà Nội vào ngày 17/04/2011. Và dưới đây là một số thông tin về Trung tâm này để các bạn tham khảo:

Trung tâm Giáo dục Lao động Xã hội số 2 đóng trên địa bàn xã Yên Bài, huyện Ba Vì, thành phố Hà Nội. Hiện nay, Trung tâm đang nuôi dạy và chăm sóc điều trị 62 trẻ, đa phần là trẻ em bị nhiễm HIV từ bố mẹ và bị bỏ rơi, trong đó trẻ bé nhất là 3 ngày tuổi và lớn nhất là 17 tuổi. Ngoài tiếp nhận trẻ em HIV tại Hà Nội, Trung tâm còn tiếp nhận trẻ em từ các tỉnh như Bắc Kạn, Phú Thọ, Quảng Ninh, Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh…
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" 41205_1405619742444_1290918512_30978015_2789419_n
Không những nuôi dạy các cháu, Trung tâm Giáo dục Lao động Xã hội số 2 còn thường xuyên kiểm tra sức khỏe, làm đầy đủ xét nghiệm và điều trị bệnh nhiễm trùng cơ hội cho các cháu. Hiện các trẻ được điều trị bằng thuốc kháng vi rút HIV. Đến nay, công tác điều trị được nâng lên, nhiều trẻ em đã được chăm sóc chu đáo và phát triển tích cực.

Ở đây có 4 nhà với những cái tên rất dễ thương, mỗi nhà có 2 mẹ/bố và nuôi dưỡng từ 10 - 15 nhóc (độ tuổi từ 3 - 15 tuổi). 2 nhà nuôi dưỡng các bé gái, 2 nhà còn lại là các bé trai.
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" TTgdld

Điều kiện sống của các bé ở đây khá tốt, có nhà có cả đàn ooc-gan. Hầu hết các em đều hoàn toàn bình thường về mặt nhận thức, Các em được dạy học văn hóa và văn nghệ đầy đủ, rất hiếu động và hồn nhiên. Chỉ thiếu thốn tình cảm và sự yêu mến từ phía xã hội, điều các em ấy mong muốn nhất là không bị mọi người kì thị. Tất cả các trò chơi tập thể, chạy nhảy, vẽ, múa hát ... các em đều có thể chơi được.
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" TTGDLD2

Ngoài ra còn có khu sơ sinh nuôi dưỡng và chăm sóc các bé sơ sinh, các bé khu này rất kháu khỉnh, các bé được xét nghiệm âm tính thuộc diện chờ gia đình nước ngoài xin con nuôi, các bé dương tính được nuôi dưỡng chăm sóc theo chế độ đặc biệt chờ khi lớn lên sẽ chuyển qua các nhà lớn cùng các anh chị khác.

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" TTGDLD2BV
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Nhật Ký Ngày Cuối Tuần Rực Rỡ    CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeSun Apr 24, 2011 8:18 am

CLB Tình nguyện trẻ đã thực hiện thành công chương trình Ngày cuối tuần rực rỡ 2 tại Trung tâm nuôi dưỡng trẻ nhiễm HIV – Ba Vì. Sau đây là một số tâm sự, dòng nhật kí của những thành viên đã tham gia chương trình:
Đây là bài của bạn Vân nhà Bí Ngô
Ngày 19 tháng 4 năm 2011.

2 ngày đã trôi qua sau buổi tình nguyện ở TT2, Vậy mà cảm xúc về các em bé nơi đây trong tôi vẫn nguyên vẹn như cái buổi chiều khi tôi rời trung tâm để trở về Hà Nội. Lần đầu tiên tham gia chương trình" ngày cuối tuần rực rỡ" và cũng là lần đầu tiên đi tình nguyện, tôi chợt suy nghĩ nhiều hơn về cuộc sống về những người xung quanh và cả về bản thân mình.

Sáng chủ nhật, mưa phùn nhẹ, tôi cùng cả đội TNT lên đường đến với TT2- Ba Vì, chặng đường có vẻ khá dài, thời tiết lại không được tốt nên trong tôi có chút nản lòng và cũng 1 phần vì tôi chưa quen nhiều thành viên của đội nên có chút e dè nhưng khi nghĩ đến ánh mắt của các em khi được vui chơi hồn nhiên trong ngày cuối tuần, tôi lại tự nhủ : " thôi cố lên, đến với các em để biết cuộc sống của những con người có hoàn cảnh đặc biệt ấy ra sao".

8h30 phút, chúng tôi đến TT2, mọi người có vẻ hơi mệt sau 1 chặng đường khá dài và vất vả nhưng với tinh thần hết mình vì các em, chúng tôi nhanh chóng họp, phân công thành viên về các nhà và giao việc cùng với đồ cho mọi người. Tôi được chọn về nhà Bí Ngô cùng với Ngọc, Vân Anh, Dương, chị Hằng, em Linh và chị Thủy. Khi chúng tôi vừa về đến nhà Bí ngô, đang lúi húi bỏ giày dép ở phía ngoài thì các em đã cất tiếng chào:" chúng con chào cô chú ạh" ríu ra ríu rít. Nhà bí ngô có 13 em nam nhưng hôm ấy có 1 em phải đi viện. Tôi phát bảng vẽ tranh cho các em nhưng còn thừa 1 bảng, cầm tấm bảng còn lại trên tay tôi nghĩ " không biết em bé ấy như thế nào, em bị sao mà lại phải vào viện và tôi mong cho em bình an để khỏe lại, để về cùng với các bạn nhà Bí Ngô. 12 em còn lại được nhận bảng vẽ, bút chì và hộp màu để vẽ và tô, các anh chị tình nguyện cũng tham gia vẽ cùng các em, các em thích lắm, mới nhận được hộp màu là các em mở ra ngay và cầm lên vẽ. Tôi đến vẽ cùng em Dơi, 1 em bé 5 tuổi, tuy hơi rụt rè nhưng em có đôi mắt rất sáng và rất thích các anh các chị vẽ cùng. Dơi vẽ siêu nhân đang bay trên bầu trời, vẽ ông mặt trời, vẽ nhà, em vẽ cả con khủng long trên hộp màu nhưng khi tôi hỏi em đang vẽ con gì thì em bảo là con voi . Tôi cũng đến vẽ tranh cùng với Đức sau khi giúp Dơi hoàn thành bức tranh của mình. Hôm ấy Đức đang bị đau chân vì ngã xe, em được phép vẽ trên bàn nhưng em vẫn cố gắng ngồi dưới sàn nhà để vẽ cùng các bạn và các em. Nhìn Đức tôi thấy ở em 1 đứa trẻ hiền lành và dễ gần, em vẽ tranh cũng khá đẹp. Phần vẽ tranh kết thúc bằng việc chọn ra tranh đẹp nhất và trao quà cho các em. Em Tú, là anh cả của nhà Bí Ngô, đã nhận được giải tranh đẹp nhất, phần thưởng cho các em chỉ là những cái kẹo mút, nhỏ thôi nhưng là món quà động viên, khích lệ các em.
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SAM_1052

Vì nhà Bí Ngô ăn cơm trưa khá sớm nên khi chúng tôi kết thúc phần vẽ và tô tranh thì cũng đã đến lúc các em ăn cơm. Tranh thủ lúc các em ăn trưa, tôi có lang thang qua các nhà khác, qua nhà Thỏ Đế, thấy các em đang chơi trò đố vui cùng các anh chị, các em rất thông minh, trả lời cũng rất nhanh, các em hát, tiếng cười giòn tan. Tôi chợt ngờ ngợ nhận ra, thực ra những đứa trẻ này, chúng cũng giống những em bé khác, cũng có tuổi thơ, cũng hồn nhiên và có những ước mơ trong sáng, đừng vì kì thị xã hội và bỏ rơi các em, tôi nghiệp lắm.

Lang thang quanh trung tâm, lên thăm nhà trẻ sơ sinh, thời gian qua đi nhanh, mọi người tật trung ăn trưa, có vẻ ai cũng đã đói. Chúng tôi ăn bánh mi và uống sữa, cám ơn tổ Hậu cần đã cho chúng tôi có cái ăn và uống, hihi. Mọi người ăn, giới thiệu và cười đùa cùng nhau. Đến lúc này thì tôi đã bớt phần nào rụt rè, hòa vào cười nói cùng mọi người, tôi cảm nhận được tình cảm chân thành mọi người dành cho nhau, và tình cảm của tôi đối với họ cũng đang nhem nhóm và lớn dần lên.

Buổi chiều, chương trình của chúng tôi là nấu chè cho các em ăn, làm lọ hoa, Yoga cười và chơi ghép tranh. Vân Anh được giao nấu chè. Bạn Vân Anh nấu chè rất ngon và có kĩ thuật, hihi, các em ăn cũng khen ngon, bạn giám khảo cũng khen ngon. Nhà Bí ngô mình thật là pro \Very Happy/. Ăn chè xong là các TNV cùng các em làm lọ hoa. Các TNV rất khéo tay, gấp hoa rất siêu, rất nhiều kiểu, các em bé của nhà Bí ngô cũng vậy, các e lớn học gấp giấy rất nhanh, còn mấy nhóc bé bé thì có những ý tưởng gấp giấy rất buồn cười. Tôi đang ngồi cắt giấy cho các em thì 1 bé chạy đến nói: " cô ơi, cô gấp cho con hình ông sao" tôi hỏi cháu thích sao màu gì, em ấy bảo" cháu thích sao màu xanh lá cây để dán và lá cờ màu vàng". Tôi phì cười vì ý tưởng ngộ nghĩnh này, bao lâu nay tôi vẫn cứ dập khuôn là lá cờ thì phải màu đỏ còn sao phải màu vàng, giờ mới thấy trẻ con chẳng bao giờ chịu đi theo 1 nguyên tắc nào, trí tưởng tượng của các em phong phú lắm. Mãi rồi chúng tôi cũng có san phẩm cho nhà mình, có chị Chi giúp đỡ, chúng tôi có hẳn 2 lọ hoa. Em Linh trong đội tình nguyện, mới học lớp 11 thôi nên có rất nhiều ý tưởng trang trí lọ hoa kute, nhìn tổng thể cái lọ hoa nhà mình rõ là nổi bật .
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SAM_1075

3h, chúng tôi tập trung các em ra sân để tập Yoga cười, đúng với cái tên của nó, quả thật là buồn cười, lâu rồi tôi mới tập 1 bài buồn cười như thế, được vận động, cười đùa, thấy sảng khoái và rất vui vẻ.
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SAM_1076

Cuối cùng là phần thi ghép tranh và tổng kết trao phần thưởng. Nhà sinh hoạt chung tuy hơi bé và nóng nhưng dưới sự quản lý của các anh chị tình nguyện, các em rất ngoan tuy nhiều khi có hơi holigan 1 tí. Nói chung là rất vui, sôi nổi, có tính cạnh tranh của 1 cuộc thi. CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SAM_1080
Phần thi ghép tranh nhà Bí Ngô tuy không ghép nhanh nhất nhưng các em đã rất cố gắng và hoàn thành được bức tranh là 1 kết quả không tồi. Nhà Bí ngô giành giải nhất nồi chè, hoan hô bạn Vân Anh và những bạn phụ giúp nấu chè nhà mình nhé.

Chiều rồi cũng dần buông, chụp những bức ảnh kỉ niệm cùng các em toàn trung tâm và các em nhà Bí ngô mà lòng tôi lưu luyến. Biết là sắp phải xa các em rồi vậy mà chẳng nỡ quay gót bước đi. Hát tặng các em 1 bài mà tôi ngèn ngẹt, đắng nơi cổ họng, giữ cho mình không khóc nhưng trong thâm tâm tôi biết mình sẽ ghi nhớ hình ảnh các em mãi thôi. Những cái tên: Tú, Đức, Hiệp, Dơi, Hải... rồi đến khi nào tôi mới quên được. Bởi vì các em đã chiếm lấy 1 góc trái tim tôi, lúc đó và cả đến bây giờ, và cũng vì các em là những đứa trẻ đầu tiên tôi gặp trong lần tình nguyện đầu tiên của đời mình. Tạm biệt các em và trở về Hà Nội, trở về với cuộc sống với việc học tập thường ngày, nhưng có lẽ qua ngày chủ nhật này với riêng bản thân mình, tôi biết ở ngoài kia còn rất nhiều người bất hạnh hơn mình, họ cần sự giúp đỡ của cả cộng đồng, dù nhỏ thôi nhưng cũng phần nào làm vơi đi khó khăn. Tôi được sinh ra có bố, có mẹ bao bọc, chở che, còn các em, các em vẫn còn bé quá vậy mà đã mất đi sự quan tâm của bố mẹ ( điều các em cần nhất). Thương lắm, muốn làm nhiều hơn nữa đến giúp đỡ các em và các em bé khác có hoàn cảnh như các em để các em cũng có 1 tuổi thơ giống như những đứa trẻ bình thường khác.

Hẹn gặp lại nhé, những em bé của tôi
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SAM_1103

Nhật ký của bạn Lê Hằng

Sau gần 2 tiếng đi xe máy mặc áo mưa, một quang cảnh yên bình đầy cây xanh và hoa tươi (Chủ yếu là cây ăn quả) và 6 căn nhà cũng xanh đã hiện ra trước mắt tất cả các TNV. Trung tâm có khoảng 60 em( cả trẻ sơ sinh). Các em được chia thành 4 nhà: Hoa Mai, thỏ Đế, Bồ Câu, Bí Ngô mỗi nhà có khoảng 12-15 em ở cùng 1 hoặc 2 mẹ. Các em ở nhiều độ tuổi khác nhau, em bé nhất thì có mấy tháng, em lớn thì kém nó có 2 tuổi.

Nó tham gia chơi cùng các em nhỏ trong nhà Bồ Câu, gia đình gồm 15 em và 1 mẹ. Thật khó để nhớ tên của tất cả các em, mà cũng khó để các ưm nhớ tên các anh chị tình nguyện, thế nhưng tất cả các em nhanh chóng nhớ thậm chí còn đặt biệt danh nữa. Mọi người nhanh chóng tham gia các hoạt động trong ngày: vẽ tranh chơi trò chơi và văn nghệ. Các em tham gia nhiệt tình, không có một sự ngại ngùng nào cả. Buổi sáng trôi qua thực sự rất nhanh.

Buổi chiều là buổi của những cuộc thi; Thi nấu chè, làm lọ hoa, ghép tranh. Nhớ nhất là cuộc thi nấu chè. Nó lỡ tay cho hơi nhiều đường vào nồi chè, làm cho nồi chè ngọt quá “cho đá vào ăn cùng mà vẫn thấy khé cổ” . Thế mà nồi chè vẫn hết sạch hơn cả chính là lời của em Uyên – em lớn tuổi nhất đã nói : “ vị ngọt của chè chình là tình cảm yêu thương của các anh chị TNV nhà Bồ Câu dành cho chúng em”. Đặc biệt lọ hoa của em làm “ đó chính là tình cảm của các em dành cho các anh chị, Hoa bao nhiêu cánh thì tình yêu đó cũng nhiều như vậy” .Thực sự khi nghe thấy những câu đó, nó cảm động suýt khóc, không ngờ những đứa trẻ có tài năng như các em lại có một số phận nghiệt ngã thế.

Vừa sinh ra thì đã mang trong mình một căn bệnh thế kỉ, có em lại bị bỏ rơi. Từ bé tới lớn các em luôn bị nhìn với ánh mắt kì thị. Không được đi học như những đứa trẻ khác một phần vì không đủ sức khỏe, nhưng phần lớn chính là sự kì thị của mọi người xung quanh. Nó đã lên phòng của các em, nó thấy có những bộ đồng phục ghi chữ “ Trường tiểu học yên bài B” khi đó nó thấy vui vì các em vẫn được đi học bình thường. Nhưng sau đó nó hỏi ra mới biết chỉ có mấy cô giáo tới tận trung tâm để dạy cho các em. Dù em uyên đã 17 tuổi nhưng vẫn đang học lớp 5. Một ngày tình nguyện vui nhiều nhưng cũng đầy sự suy nghĩ.

Nó muốn nói cho mọi người biết : Đừng kì thị những người có HIV.

Đây là nhật kí của bạn Trefoil:

5h sáng thức dậy và chuẩn bị lên đường . Tâm trạng tràn đầy hứng khởi cho một ngày cuối tuần rực rỡ (mặc dù có một chút mưa phùn). Hôm nay gia đình Tình Nguyện Trẻ sẽ tổ chức chương trình Ngày cuối tuần rực rỡ lần thứ 2 tại Trung tâm giáo dục lao động 2, nơi nuôi dạy trẻ em có H bị bỏ rơi. Xe ôm của mình cũng mới học đi xe máy thôi, thế mà hai đứa đã lấy hết can đảm của mình ra và ... Ba Vì thẳng tiến nào!

Từ nhà đến điểm tập kết hai đứa đã nhiều phen hú vía khi gặp hai vụ ngã xe trên đường. Hãi quá nhưng vẫn phải cố gắng tiến lên phía trước. Gặp được mọi người thấy hào hứng hẳn lên, có vẻ như ai cũng rất mong chờ buổi đi này. Giờ lành đã đến, mọi người cũng đông đủ, 6h45 xuất phát thôi. 60km, đó là con số không hề đơn giản với hầu hết các tay lái là nữ nhi của nhà mình. Đã thế trời lại mưa nữa chứ, mưa hắt ướt hết mặt mọi người nhưng không thể dập tắt được ngọn lửa nhiệt huyết đang cháy trong tất cả mọi người đâu. Những ngọn đồi dần hiện ra, cảnh vật hai bên đường thật hút mắt. Một màu xanh trải dài điểm thêm những vườn nhãn đang vào mùa ra hoa trông như những đốm sáng nhẹ nhàng, mát dịu. Khứu giác bị hấp dẫn bởi một mùi hương thoảng trong gió, mùi hoa nhãn, hoa xoan dọc đường. Đường đi thật lằng nhằng, cũng may mà cả nhà đã có một hoa tiêu dẫn đường. Lòng vòng mãi, cuối cùng sau gần hai tiếng rưỡi, cả nhà đã đến đích.

Lúc này trời cũng đã ngớt mưa, bầu trời bắt đầu hửng nắng và một ngày cuối tuần rực rỡ đã bắt đầu với trung tâm.
Cảm giác đầu tiên là nơi đây không khác gì một trường mầm non cả, mọi thứ đều nhỏ nhỏ, xinh xinh. Những ngôi nhà nhỏ, những vườn hoa nở rộ, những chiếc cầu trượt, xích đu xinh xắn...tất cả đều rất đáng yêu. Để đảm bảo sức khỏe cho các em, cả nhà đã quyết định chia thành viên ra đến các nhà vui chơi cùng các em. Bốn nhà với bốn cái tên thật ngộ nghĩnh: Hoa Mai, Thỏ Đế, Bồ Câu và Bí Ngô. Có vẻ như nhiều người chon nhà Bí Ngô nhất (không biết có phải nhiều người thích ăn bí ngô không). À quên, còn cả nhà trẻ sơ sinh nữa chứ. Chuẩn bị xong xuôi, mọi người bắt tay vào việc thôi.

Điều đáng nói nhất ở đây là các em đều rất ngoan ngoãn và lễ phép. Vừa trông thấy các anh chị là tất cả đã đồng thanh chào lớn: “ Chúng con chào cô, chú ạ!” (Yêu quá đi mất). Các em cũng rất hồn nhiên và mạnh dạn, em nào cũng xung phong lên tự giới thiệu về mình. Nhà Bí Ngô của mình có 13 em nam nhưng 1 em phải đi bệnh viện nên chỉ còn 12 em. Em lớn nhất 12 tuổi và em nhỏ nhất là 4 tuổi. Các em đều tỏ ra rất thích thú khi được các cô, các chú phát bảng vẽ, giấy và màu, không khí bắt đầu trở nên sôi nổi. Cùng vẽ tranh thôi nào. “ Ôi nghĩ mãi mà không biết vẽ gì đây, nhìn trộm anh bên cạnh xem nào. À vẽ nhà là dễ nhất”. Và thế là úm ba la, tất vả những trang giấy đều hiện ra những ngôi nhà: nhà vuông, nhà méo, nhà to, nhà nhỏ... Rồi đến cây cỏ, ông mặt trời, gà, chim...
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SAM_1048
Những nét vẽ nguệch ngoạc trông thật đáng yêu. Các em nhỏ quá không biết vẽ gì thì tô tranh nào. Còn các em nhỏ quá không tô được thì... “ thôi để cô chú tô cho nhá! Được giải thì mình cùng nhận rồi chia đôi nhỉ!” CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SAM_1043
Sau 45 phút, các giải thưởng đã tìm được chủ của mình, giải thưởng giành cho những bức tranh sáng tạo nhất, đẹp nhất, của những trí tưởng tượng phong phú nhất, đáng yêu nhất.CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SAM_1042
Tiếp theo là trò chơi đố vui và nghe nhạc đoán tên bài hát. Các em thật thông minh và nhanh trí, các cô, các chú còn cưa đọc xong câu đố thì đã tranh nhau trả lời rồi. Phần thưởng là những quyển truyện và những chiếc kẹo mút. “ À nhưng cất kẹo đi đã nhá, ăn cơm xong mới được ăn đấy!” Và giờ cơm của các em đã đến, nhà ta cũng nghỉ trưa và nạp năng lượng thôi. “ Bánh mì và sữa đây, ăn cho no, uống cho say để chiều tiếp tục nhé!”

Ăn xong là đến màn chào hỏi và giao lưu giữa các thành viên. Cảm ơn chị Chi với hai ca khúc dễ thương nữa chứ. Cùng chơi trò chơi nào. Đây là một trò chơi đầy tính mạo hiểm và thử thách mà chị Cáo đã chuẩn bị cho cả nhà ( nhưng ai mà chơi một lần rồi thì không dễ mắc bẫy nữa đâu chị ạ. Hehe) Giao lưu xong mọi người bắt đầu chia ra một nửa ở lại học gấp hoa còn một nữa về nhà nấu chè, đợi các em ngủ dậy là đánh chén thôi. 1h30, mọi người về nhà nào. Món chè đã đâu vào đấy, nóng hổi vừa thổi vừa ăn đây.
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SAM_1060

Các em cũng ngủ dậy rồi nè, dọn mâm thôi. “ Ban giám khảo đi chấm chè này, phục vụ cho tận tình, nịnh nọt cho thật khéo vào nhá!” Ăn no rồi bắt tay vào làm hoa thôi. Các em rất khéo tay đấy, hoa này, hạc này, máy bay này...Cuối cùng tất cả cũng cho ra những sản phẩm hoàn hảo nhất mang đi dự thi.

3h, tất cả tập trung ra sân tập Yoga cười nào. Hoạt động này rất mới lạ với cả các em và nhà mình đấy. HÔ HÔ HA HA HA... tiếng cười của tất cả đã hòa quyện vào nhau, vang thật xa và đã đọng lại trong tất cả chúng ta. Cảm ơn các anh chị trong đến từ công ty Tâm Việt nhiều nhiều!CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SAM_1079

Xếp hàng và vào hội trường thi ghép tranh nào. Vào đây nóng quá, nhà ta thì ra sức quạt cho các em còn các em thì ra sức hò hét cổ vũ cho đội mình. Cuối cùng giây phút hồi hộp nhất cũng đến, trật tự lắng nghe công bố giải thưởng cho các nội dung thi đấu nào.CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SAM_1088
Danh hiệu nồi chè ngon nhất đã thuộc về nhà Bí ngô thân yêu của mình, lọ hoa đẹp nhất thược về gia đình nhà Bồ Câu của các cô bé xinh xắn, đáng yêu và giải ghép tranh nhanh nhất thuộc về nhà Hoa Mai. Tuy nhà Thỏ Đế không giành được giải gì nhưng các em đã rất rất cố gắng và tất cả đều có quà. “ Tất cả cùng chụp ảnh đã nào, có quà là thi nhau chạy hết về nhà rồi. 1 2 3 con khỉ! 1 2 3 con lợn!...”

Kết thúc là những bữa liên hoan chia tay cùng với những lời cảm ơn, những bài hát vui nhộn, những nụ cười và cả những giọt nước mắt trong sự lưu luyến của mọi người. Tất cả đã có một ngày đầy ý nghĩa và hạnh phúc. Thật muốn được ở lại lâu hơn với các em, vui đùa nhiều hơn với các em, dỗ dành các em, hát với các em... nhưng giờ chia tay đã đến. Tất cả phải ra về và mỗi người lại mang trong mình những cảm xúc, suy nghĩ khác nhau nhưng chắc hẳn tất cả đều sẽ rất nhớ các em. Cầu chúc cho các em luôn mạnh khỏe và vui tươi. Mong rằng sã còn được gặp lại các em trong một ngày gần nhất.
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SAM_1099
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeThu May 05, 2011 9:49 pm

Chương trình Ngày cuối tuần rực rỡ 3 sẽ được tổ chức tại Làng trẻ em Hữu Nghị vào ngày 8/5/2011. (Nhật kí Ngày cuối tuần rực rỡ 1 & 2: [URL="http://tinhnguyentre.vicongdong.vn/news/select.aspx?topic=38851821"]http://tinhnguyentre.vicongdong.vn/news/select.aspx?topic=38851821[/URL]
Dưới đây là một số thông tin về Làng Hữu Nghị Việt Nam:

Được xây dựng năm 1998 tại làng Vân Canh, Hoài Đức , Hà Tây
Từ năm 1998 đến nay, làng đã tiếp nhận hơn 1.000 lượt cựu binh và hơn 1.000 trẻ em nạn nhân chất độc da cam về chăm sóc.

Làng Hữu nghị Việt Nam là dự án đầu tiên của Cựu chiến binh thế giới, do sáng kiến của ông George Mizo, một cựu chiến binh Mỹ khởi xướng, cựu chiến binh Pháp, Mỹ, Nhật, Anh và Canada lần lượt hưởng ứng sáng kiến này, họ lập ra Ủy ban Quốc tế Làng Hữu nghị Việt Nam, cùng với Nhà nước Việt Nam tổ chức một nơi nuôi dưỡng các cựu binh và các cháu con em cựu binh nhiễm chất độc hóa học do chiến tranh để lại.

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" DSC_0009

Người sáng lập làng, cựu chiến binh Mỹ George Mizo, đã qua đời tháng 3-2003.

Ở Việt Nam, đây là địa chỉ duy nhất tồn tại bằng... năm nguồn đóng góp. 60% trong số này là đóng góp của các cựu binh năm nước Anh, Pháp, Mỹ, Nhật, Đức và mới đây là Canada.

[color:67c3="rgb(255, 140, 0)"]Ban Giám đốc làng hiện nay có bốn người, đều là cựu chiến binh, bác Nguyễn Khải Hưng, giám đốc, đã trên bảy mươi tuổi. Tất cả đều hoạt động tình nguyện, sau khi về hưu, tham gia sinh hoạt Hội Cựu chiến binh, rồi thấy sức mình còn, muốn làm được việc gì đó cho đồng đội, cho con em họ. Người nào cũng vậy, mỗi ngày đi ít nhất 7 đến 10 km, mưa cũng như nắng, đến với Làng, làm việc quên giờ giấc, với một thù lao không đáng kể.

Làng có năm ngôi nhà, mỗi nhà nuôi trên 20 cháu, 20 cháu tật nguyền mà mỗi nhà chỉ có một mẹ.
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" 65163660-small_204570

[color:67c3="rgb(255, 0, 255)"]Vì điều kiện không đón được tất cả trẻ em nhiễm chất độc da cam, nên nhiều khi, trong một gia đình bốn-năm em, phải chọn đưa từng em một vào Làng. Các em đến đây, ngoài việc được nuôi dưỡng chu đáo, còn được chữa trị bệnh tật, phục hồi chức năng, học cả văn hóa nữa, Làng có tổ chức từ lớp 1 đến lớp 5, nhưng học để học thế thôi, các em phần lớn không thể đánh vần, quên ngay mặt chữ mình đã học. Có lớp riêng cho các em thiểu năng, lớp thêu, lớp làm hoa và lớp may - công việc lao động là để góp phần giúp các em phục hồi chức năng, song cũng có khi giúp được cho các em khả năng lao động và một nghề nghiệp để khi về quê, các em có thể kiếm sống ít nhiều. Cũng đã có đôi ba trường hợp các em tự sống được sau khi rời Làng, thậm chí còn yêu đương và lập gia đình nữa. Nhưng ít lắm, mỗi em một bệnh, suốt đời không thể khỏi được, chỉ nghĩ thế thôi là không cầm được nước mắt...

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" Web4vn

(Hình ảnh được sưu tầm từ một số website)
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeTue Jun 07, 2011 12:18 am

Chương trình Ngày cuối tuần rực rỡ 05 sẽ được tổ chức vào sáng ngày 10-6-2011, từ 9h - 11h, tại Làng Hòa Bình - Thanh Xuân - Hà Nội.
Rất mong nhận được sự quan tâm, ủng hộ và tham dự của các bạn ^^
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeSun Jun 19, 2011 11:16 pm

Đăng ký 20% góp sức cho "NGÀY CUỐI TUẦN RỰC RỠ" của các bé yêu

Bạn thân mến!

Bạn đã biết đến chương trình Ngày Cuối Tuần Rực Rỡ của TNT nhà tớ, chúng tớ đã “chạy” được 5 số rồi:[url] http://tinhnguyentre.net/vi/news/Ngay-cuoi-tuan-ruc-ro/[/url] thực sự là rất rất vui và cảm thấy ý nghĩa lắm lắm khi nhìn thấy nụ cười trên môi các em bé.

Nhưng chúng tớ cũng đang gặp khó khăn về kinh phí hoạt động( chuyện muôn thủa của các nhóm/ CLB tình nguyện nhỉ Smile ) Vì thế chúng tớ cần sự giúp sức của các bạn:

Nhà bạn hoặc cơ quan/ công ty bạn có sử dụng nước uống đóng bình của rất nhiều công ty với nhãn hiệu khác nhau?
Bạn nghĩ sao nếu bạn chuyển sang sử dụng nước uống đóng bình TKD Water của CÔNG TY CỔ PHẦN TKD VIỆT NAM
BGD CÔNG TY CỔ PHẦN TKD VIỆT NAM có ký cam kết với CLB rằng dựa trên danh sách khách hàng mà TNT cung cấp, công ty sẽ có bảng tổng hợp báo cáo hàng tháng( công khai để khách hàng kiểm tra) số lượng bình nước KH mua của công ty và trích lại 20% cho quỹ chương trình Ngày Cuối Tuần Rực Rỡ năm 2011 của CLB Tình Nguyện Trẻ( gồm 19 seri tại các làng trẻ/ trung tâm bảo trợ/ trường học ở các xã khó khăn ngoại thành Hà Nội)

Cùng với mức giá mà bạn đang sử dụng, bạn vẫn dc sd nước với chất lượng đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm, lại góp phần ủng hộ hoạt động tình nguyện của CLB Tình Nguyện Trẻ, mang đến những Ngày cuối tuần rực rỡ cho các em nhỏ thiệt thòi_ tại sao lại ko nhỉ?

“ Góp gió thành bão” bạn có thể góp “gió” cho CLB TÌnh Nguyện Trẻ mình bằng cách rất đơn giản: Xin điền vào form này cho chúng tớ những thông tin cơ bản vể: Tên, số đt, địa chỉ ...:
https://spreadsheets.google.com/spreadsheet/viewform?formkey=dFpZbU9FWXRuNzhuZHJKTURucWdWV3c6MQ
Sau đó khi nào nước ở nhà/ cơ quan/ công ty bạn hết, bạn có thể vui lòng gọi giúp đến CÔNG TY CỔ PHẦN TKD VIỆT NAM
Tel: 04- 39931460 – 04-85861552 – 0983351283 Email:tkdvietnam@gmail.com Website:[URL="www.nuocloctinhkhiet.com"]www.nuocloctinhkhiet.com[/URL]

Để đặt nước như bình thường bạn vẫn hay gọi nước.
Ngày 10 hàng tháng chúng tớ sẽ cập nhật tại đây danh sách cùng số lượng bình các bạn đã đặt và 20% công ty trích lại cho quỹ ct “NGÀY CUỐI TUẦN RỰC RỠ”
Tớ xin chân thành cảm ơn sự hỗ trợ của các bạn!

P/S:
1. Lưu ý là chương trình này áp dụng cho những địa chỉ trong nội thành Hà Nội ạ!
2. Nếu bạn và nhóm tình nguyện của bạn cũng muốn tham gia hoạt động gây quỹ này cho nhóm/ CLB tình nguyện của bạn thì mời liên hệ với anh Bảo Long 0983351283 GĐ cty TKD nhé

tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeThu Jun 23, 2011 4:51 pm

9h15 đến 15h15 Chủ nhật ngày 26/6/2011, tại Trung tâm phục hồi chức năng trẻ tàn tật, xã Thụy An - Ba Vì - Hà Nội, CLB Tình Nguyện Trẻ tổ chức chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" 06.

Chúng tôi tổ chức các hoạt động:
vẽ tranh/ tô màu;
chơi trò chơi, giao lưu
trình diễn thời trang tái chế
văn nghệ
chiếu phim
Mọi thông tin, thắc mắc, xin liên hệ:

Bùi Kim Chi: 0166.847.3000
Ngô Hồng Nhung:098.788.2788
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Nhật kí Ngày cuối tuần rực rỡ 06   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeThu Jun 30, 2011 10:52 pm

Trung tâm Phục hồi chức năng trẻ tàn tật – Thụy An – Ba Vì, địa chỉ mà tôi sẽ không thể nào quên và nhất định sẽ quay lại đó, để thăm các em ấy – những thiên thần nhỏ tuy không may mắn nhưng luôn tràn ngập yêu thương trong tâm hồn.

Em Mai Tuyết là em gái để lại cho tôi nhiều suy nghĩ và kỉ niệm nhất ngày hôm đó. Em bị dị tật cả chân và tay, việc đi lại và sinh hoạt vô cùng khó khăn. Trông thấy em nhích từng bước đi phía cuối cùng khi tới giờ cơm, tôi chạy lại đưa cánh tay cho em bám vào, em ngước nhìn tôi, nhoẻn miệng cười rồi nặng nhọc bám những ngón tay cong cong của em vào tay tôi. Hai chị em vừa đi vừa tâm sự.

Quê em ở Vĩnh Phúc, năm nay em 17 tuổi rồi nhưng ai hỏi em cũng chỉ nói là 14 vì trông em rất bé. Em nói nhiều lúc em hay nghĩ linh tinh, “em thấy mình như điên ý, chẳng làm được gì, vô dụng”, và em lại cười, nụ cười có phần chua chát. Em bị tật tay và chân, nhưng đầu óc em hoàn toàn bình thường, em thích đọc sách, tiểu thuyết. Em hỏi tôi “Tháng 8 này tròn 18 tuổi là em được đọc tiểu thuyết tình yêu rồi chị nhỉ?”. Ôi cô bé này … thật đáng yêu !

Khi ăn trưa, tôi có ý muốn giúp em, nhưng em nói quả quyết :”Em tự làm được! Mọi ngày em vẫn tự ăn mà.” Nhìn em khó nhọc xúc cơm, nhìn những hạt cơm rơi ra quần áo em, nước mắt tôi chỉ trực tuôn rơi. Tôi thực sự yêu mến em, quý phẩm chất tốt đẹp ở con người em, khâm phục nghị lực vượt khó của em. Chúng tôi đã chụp với nhau vài tấm hình, tôi sẽ gửi lên cho em ảnh và sách nữa, để em không quên tôi, cũng như tôi sẽ không bao giờ quên em đâu. Chị nhớ Mai Tuyết lắm. … “Tên em giống tên nàng Bạch Tuyết” – câu nói và nụ cười em vẫn còn in đậm trong tâm trí tôi.

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0273

Xem thêm: http://tinhnguyentre.vicongdong.vn/45757573/Trung-tam-Thuy-An---noi-chan-chua-tinh-nguoi-
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: NCTRR06   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeSat Jul 02, 2011 9:54 pm

Ngày cuối tuần rực rỡ 06 qua phóng sự ảnh.

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0368

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0291
Tình nguyện viên đưa trẻ tới hội trường

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0283
Giúp trẻ ổn định chỗ ngồi

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0361
chị em nhà ta vui chưa kìa

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0270

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0259

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0247
Giờ ăn trưa ấm áp

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0339
Trao giải vẽ tranh cho trẻ
[I]

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0326
[I]
Thời trang tái chế được các bé cổ vũ nhiệt liệt

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0331
Giao lưu, hát hò

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0353
Các anh chị hát tặng các em trước khi về

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0323
Yêu lắm , chụt chụt …!
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeThu Jul 07, 2011 10:26 pm

Từ 14h15 đến 16h00, ngày 8/7/2011, tại Trung tâm Sao Mai (Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội), CLB Tình Nguyện Trẻ tổ chức chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" 07 dành cho 25 trẻ khuyết tật trí tuệ.
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeMon Jul 11, 2011 11:56 pm

"Lại một ngày cuối tuần rực rỡ nữa trôi qua, trong mình đã có thật nhiều cảm xúc. Những buổi gặp gỡ và vui chơi với các bé luôn để lại trong mình nhiều kỉ niệm đẹp. Những khuôn mặt đáng yêu, những nụ cười rạng rỡ, những câu nói hồn nhiên và những giọt nước mắt đầy xúc động."

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0220

Lại một ngày cuối tuần rực rỡ nữa trôi qua, trong mình đã có thật nhiều cảm xúc. Những buổi gặp gỡ và vui chơi với các bé luôn để lại trong mình nhiều kỉ niệm đẹp. Những khuôn mặt đáng yêu, những nụ cười rạng rỡ, những câu nói hồn nhiên và những giọt nước mắt đầy xúc động. Có lẽ từ ngày tham gia tình nguyện trẻ mình đã có được một gia đình thật lớn, những người anh, người chị và cả những đứa em thân thiết ở những nơi mình đi qua. Mình sẽ còn quay lại, nhất định thế.

NCTRR7 khiến mình vui lắm. Các em ở Trung tâm Sao Mai dễ thương quá cơ và cũng đáng thương nữa. Có vẻ như vẽ và tô tranh cũng là một thứ gì đó thật khó với các em. Có lẽ cũng bởi vì các em còn bé quá, nhận thức còn kém. Các anh chị phải gợi ý và hướng dẫn vẽ những thứ thật đơn giản ấy. Những nét vẽ đơn giản nhu chính tâm hồn các em vậy.
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0178

Không khí hào hứng hẳn lên ở màn trình diễn thời trang và ca hát. Giờ mình làm bà bầu của Chương trình diễn thời trang tái chế rồi, thấy các em vui như vậy mình rất hạnh phúc. Cảm giác lúc mặc bộ quần áo kì quặc đứng trên sân khấu làm mình không nhịn được cười (xí hổ quá).
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0219

Các em cũng đã cười thật nhiều, mình yêu những nụ cười ấy và sẽ cố để đem đến cho các em nhiều màn trình diễn hay hơn nữa. Các em cũng rất thích hát, có nhiều em hát thật hay và rất có triển vọng đấy chứ.
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0208

Thật tiếc vì không thể ở lại với các em lâu hơn. Yêu các em nhiều ơi là nhiều....chụt chụt
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" IMG_0184
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeFri Jul 29, 2011 7:21 pm

CLB Tình Nguyện Trẻ tổ chức "Ngày cuối tuần rực rỡ" 09 tại trung tâm nuôi dưỡng trẻ mồ côi Hà Cầu (khu Cầu Đơ 3, Hà Đông) vào chiều chủ nhật, 31/7/2011 .

Các bạn tham gia nhiệt tình nhé ... NCTRR chạy được 9 số rồi đó.. số đẹp :"> các bạn vào trang web : tinhnguyentre.net để đăng ký nhá .. Luv All
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeThu Aug 11, 2011 9:22 pm

CLB Tình Nguyện Trẻ tổ chức "Ngày cuối tuần rực rỡ" 10
Thời gian: Chủ nhật, 14/8/2011
Địa điểm: Trung tâm bảo trợ xã hội I – Thôn Đồng Dầu, Xã Dục Tú, Huyện Đông Anh,
Hà Nội
Đối tượng trẻ: trẻ mồ côi; trẻ lang thang, gia đình khó khăn; trẻ sơ sinh
Kế hoạch chi tiết:

7h00: tập trung tại cổng CV Thống Nhất ( Trần Nhân Tông, Q.Hai Bà Trưng)
7h15: xuất phát
8h15 – 8h30: đến trung tâm, ổn định trẻ
8h30 – 8h40: “làm quen” trẻ
8h40 – 9h20: Trò chơi Ghép tranh
9h20 – 9h30: Trò chơi vận động nhẹ
9h30 – 10h00: Làm đồ tái chế
10h00 – 10h15: Hiphop – Nhóm New Level
10h15 – 13h45: Nghỉ trưa
13h45 – 14h00: đưa trẻ đến hội trường, ổn định trẻ
14h00 – 14h10: Trò chơi Đoán nghề
14h10 – 14h15: Trao giải tái chế
14h15 – 14h30: Giao lưu văn nghệ
14h30 – 16h00: Chiếu phim (Đội chiếu phim Niềm tin)
16h00 – 16h15: Trao quà tặng cho trẻ. Kết thúc chương trình.

Rất mong nhận được sự quan tâm và ủng hộ của mọi người
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeSun Oct 09, 2011 2:04 am

nhật ký chương trình số 12
"Có phải con ngoan, vì tự con vốn đã thiệt thòi?"

"Có phải con ngoan, vì tự con vốn đã thiệt thòi?"

Đây là lần đầu tiên mình viết nhật ký hậu ctr, bởi mình đang thực sự có cảm hứng và hôm nay là 1 ngày mang nhiều cảm xúc đến mình.
Hmm, viết từ buổi sáng nhỉ, mình ra đi mà trong lòng phơi phới, trời đẹp thế này cơ mà! Mình đã rất lo hôm nay mưa gió, bão bùng, thì thật tội cho mọi người lắm. Thế cơ mà trời lại đẹp. Tuy cả đoàn lên đường khá muộn vì một số bạn ko có xe, rồi 1 vài lý do abc khác nữa,, nhưng rồi đoàn cũng khởi hành. Thời tiết tốt, nhưng mọi người đi hơi chậm 1 chút, làm tiến độ di chuyển bị lùi mất gần 1 tiếng đồng hồ.....Tèn tèn tèn...Đến nơi!!!

Điều đầu tiên tác động vào cảm nhận của mình, là 1 sự chuẩn bị (mình nghĩ là rất) tốt của cán bộ Trung tâm đối với việc mở sẵn nhạc trong hội trường, gọi các em ngồi sẵn ở đó chờ các anh chị.....Các hoạt động lần lượt được diễn ra: Vẽ tranh, chơi trò chơi, làm đồ tái chế (tái chế chuẩn bị ko tốt lắm nhé). Buổi trưa, Đội chiếu phim Niềm tin đã thống nhất mời các cụ lên xem phim "Nổi gió" - Một trong những phim đầu tiên của điện ảnh VN để tranh thủ mang chút niềm vui đến cho các cụ. Kết quả là: Các cụ ngồi chăm chú xem phim, các cụ gật gù, tán thưởng. Thật tuyệt!

Buổi chiều, hoạt động thik thú và hay ho nhất, là chiếu phim hoạt hình :X nào thì Larva, rồi Shaun the Sheep, đến Hãy đợi đấy, và Doraemon ^^ bé Đạt ngồi xem phim trông cực kỳ đáng yêu và vô tư nhé! Em nào cũng cười sảng khoái khi phim hoạt hình đến đoạn "cao trào" ^^...
....
Đây là lần đầu tiên mình cảm thấy gắn bó, thân thiết, một cách thật sự và rất tự nhiên ý, với 1 em bé sơ sinh. Mặc dù đã bế nhiều bé sơ sinh bị bố mẹ bỏ rơi ở các trung tâm, nhưng hôm nay bé Trình (họ tên của bé là Quách Công Trình nhé ^^) làm mình quấn quýt, quyến luyến lắm lắm. Bé được 6,5 tháng tuổi, là từng ấy tháng ngày bé được các mẹ ở TT ẵm bồng, chăm sóc. Bé đáng yêu lắm, ngoan vô cùng (trong khi bé Tíc Tắc tè 2 lần vào các cô tình nguyện viên thì bé Trình ngồi ngoan, ko khóc, và không tè dầm nhé). Khuôn mặt bé hiền cực, cơ mà buồn cười, vì bé cứ nhíu nhíu, nhìn như đang suy tư ghê lắm ấy, thực ra rất hay cười, và cười yêu ơi là yêu :X Mọi người thấy mình quấn chặt lấy bé, thì bảo "trông 2 mẹ con giống nhau", thích!!! ^^ Bé ngoan lắm, cho làm gì cũng phởn, cười hớn hở. 2 mẹ con cùng đi lang thang này, 2 mẹ con cùng vào thăm các cô chú Hậu cần này (hôm nay cảm ơn các cô chú nhiều lắm, cả đoàn đã ăn rất ngon và vừa miệng), rồi 2 mẹ con mình cùng ăn kẹo Oishi táo nhé (vụ này là có chú Tuấn ghen tị với con đấy, haha), sau cùng là 2 mẹ con cùng ngồi xem phim hoạt hình, mẹ cầm tay con để vỗ 2 bàn tay nhỏ xíu của con vào nhau, con cũng đưa tay theo, có mấy lúc con còn dang 2 tay ra, mẹ con mình làm Titanic nữa chứ, yêu cực!

...
Chẳng biết con có đợi được mẹ quay lại chơi với con không, nhưng...mong con sớm được gia đình nào đó
nhận về, đem cho con 1 mái ấm, nơi có đủ cả cha lẫn mẹ của riêng con (chứ không phải rất nhiều mẹ của rất nhiều các con như ở TT).

Có phải con ngoan, vì tự con vốn đã thiệt thòi?

Đây là chương trình số 12 rồi, vẫn còn rất nhiều "vấn đề", buổi họp tổng kết chtr chắc chắn sẽ rất "nóng", nhưng hôm nay, các em cũng đã có một ngày được chơi thoải mái, được cười thoải mái, lại có quà nữa nhỉ ^^
Mong các chtr tiếp theo của chúng ta sẽ thuận lợi, được nhiều người ủng hộ và tham gia, đem đến cho các bé thật nhiều niềm vui và những nụ cười :X Cảm ơn Đội chiếu phim Niềm tin đã đồng hành với CLB Tình nguyện Trẻ trong nhiều ctr, we're almost a team ^^ :X :X :X (cảm ơn kịch liệt anh Kiên Sấu đã "bàn tiến" khi hôm trc em "bàn lùi" về việc nên hoãn ctr vì mưa bão ^^)

Tác giả bài viết: FreeWind
Nguồn tin: Tình Nguyện Trẻ
Một ngày xa thành phố

Cảm ơn TNT đã cho mình cơ hội để ko còn mơ hồ về những con ng, để ko chỉ biết lắng lo ước mơ con đè chết cuộc đời con... Cảm ơn mọi ng đã cho mình những phút giây đc cho, để tạm lắng đi những phiền muộn dù phút giây, khoảnh khắc nào đó lại tự khuấy lên...Cảm ơn thời tiết đã nắng ấm để chương trình diễn ra trọn vẹn

Một ngày xa thành phố

Là một ngày cùng Clb Tình nguyện trẻ Hà Nội chạy chương trình Ngày cuối tuần rực rỡ 12 tại Trung tâm bảo trợ xã hội tỉnh Hòa Bình. Quả thực đây là lần 1st mình đc tận mắt chứng kiến và tìm hiểu cuộc sống của những em nhỏ, người già neo đơn, người lang thang cơ nhỡ, người tâm thần, nói chung là những con người là một cái gì đó còn rất mơ hồ trong nhịp sống hàng ngày của mình tại một trung tâm bảo trợ xã hội. Được vác ba lô lên vai; được đi; được mở rộng tầm mắt; được trò chuyện cùng các cụ bà; được nhìn ngắm các em nhỏ hào hứng tham gia các trò chơi vận động, vẽ tranh, làm đồ tái chế, chăm chú xem phim; được chấm tranh; được phát quà cho các em; được cười phớ lớ cùng các anh chị và các bạn TNT...đã là quá nhiều cho một ngày ngày cuối tuần rực rỡ, trước hết là với cá nhân mình.

Ấn tượng đặc biệt với em Đạt, là đôi mắt hiền, nụ cười sáng, sự hiền lành, vui vẻ và điềm đạm của một ng đàn ông thể hiện ngay từ bé:">, tất cả tỏa lấp đi vẻ ngoài ko bình thường như bao em nhỏ may mắn khác. Ấn tượng về một nhịp sống lặng lẽ, bình thản nơi trung tâm của một huyện núi. Là bữa cơm quá đạm bạc: một ít cơm, canh bầu và cá khô..., là tiếng ca cải lương hăng say của một người tâm thần rồi lại lang thang ăn lá dại bên bụi cây. Là buổi chiều dần buông ở trung tâm, chiều nhẹ nhàng trong khu vườn tươi mát, các anh chị chuẩn bị ra về, hình ảnh em nhỏ bị đao lẩn thẩn chơi và uống sữa anh chị phát, chuẩn bị đc gọi về ăn bữa cơm cuối ngày...Có những nhịp sống hối hả, ngập trong ước mơ và dự định, ôm trong mình biết bao lo toan và muộn phiền; lại ở đâu đó như nơi đây, cuộc sống cứ thế là những ngày đều đều diễn ra, có chăng là mong chờ những ngày cuối tuần các TNV xuống chơi...rồi lại là lẩn thẩn, lang thang...từ ngày mẹ cho mang nặng kiếp người...

Cảm ơn TNT đã cho mình cơ hội để ko còn mơ hồ về những con ng, để ko chỉ biết lắng lo ước mơ con đè chết cuộc đời con... Cảm ơn mọi ng đã cho mình những phút giây đc cho, để tạm lắng đi những phiền muộn dù phút giây, khoảnh khắc nào đó lại tự khuấy lên...Cảm ơn thời tiết đã nắng ấm để chương trình diễn ra trọn vẹn. Cảm ơn anh Chính đã đồng hành cùng e gần 120km đường trường và cũng qua anh gửi lời cảm ơn chân thành cũng là lời xin lỗi đến cái- lưng-của- anh đã cho e dựa vào khi e mệt quá mà thiếp điimages/smilies/Yahoo/4.gif Cảm ơn bạn Minh đã dành táo cho mình:"> và xin lối vì đã phá giấc ngủ của bạnimages/smilies/smile.gif) Cảm ơn bạn Dũng cho mình lăng xăng chấm tranh dù ko có trình độ chuyên môn gì sấtimages/smilies/Yahoo/4.gif Cảm ơn chị Ốc, anh Duẩn, San... đã tự sướng cùng e:">

Tác giả bài viết: Nguyễn Thị Thu Hằng
Nguồn tin: Tình Nguyện Trẻ
Nhật ký "Ngày cuối tuần rực rỡ" 12

Có một điều làm Pi nhớ mãi hôm đó .. nó đã khắc sâu và trong tâm trí của pi cũng như chị MC hôm đó ... Khi đút cơm cho Pé Phượng .. Pi và chị Mc ngồi đó .. Bé Phượng chỉ vào mình rồi chị Mc và nói .. tiếng nói ko thành nhưng đủ để ng khác biết đó là từ gì : " Mẹ, Mẹ.." Vừa nhói vừa ấm vừa vui và vừa tủi .. Sự hỗn loạn trong tâm trí ... Chị thương và yêu em rất nhiều các thiên thần của chị....
Cơn bão số 5 quét qua hà nội .. Cứ lo lắng cho chương trình số 12 này, thực sự lo lắng đó .. Liệu thời tiết có cản trở ...

Thế nhưng quả là trời ko phụ người tốt ^^

7h sáng 02/10 .. TRời ko mưa và có nắng ... không khí tuy có lạnh nhưng quả lý tưởng cho một chuyến đi xa như vậy..

Phóng xe vù vù ... con đường xa thật xa ... trừ những ngôi nhà cao tầng .. rồi sau đó là những căn nhà nhỏ cấp 4 .. những cánh đồng dần hiện ra dưới cái ánh nắng mới của trời sau bão .... và rồi là những ngọn núi xanh mượt...

Thật ko uổng công đi xa ... ^^ ko quá khó để đến với Trung tâm bảo trợ xã hội ở Hòa Bình...

Nếu như trên đường đi .. Cái lạnh của gió cái thời tiết ẩm sau bão khiến mình run lên thì tới đây .. Cái cảm giác đầu tiên mình cảm nhận được đó là sự ấm áp từ bàn tay Đạt - em bé mắc bệnh teo não ..

Dừng xe .. vào hội trường.. cất vội cái cặp sách.. tham gia vẽ tranh cùng các em.. Đến bên Đạt.. Tay mình chạm vào đôi tay nhỏ đó .. Ấm thật sự rất ấm ... nó như truyền nhiệt vào sâu trong tâm hồn mình ... Cảm ơn em nhé .. Bé Đầu to của chị

Kết thúc việc vẽ tranh là vào phần game của mình.. Thật sự có chút lo lắng ^^ nhưng ko ngờ mọi chuyện k quá tồi tệ .. vui thật đó .... Các bé Thỏ à

Trong khi trên hội trường đang làm đồ tái chế mình đưa bé Phượng - mắc căn bệnh Đao về phòng .. Thật tình cờ ... Phượng và đạt ở chung phòng ... ở đây mình thấy sự ấm cúng từ nụ cười của hai bác ... và dường như có sợi dây vô hình nào đó gắp kết hai đứa trẻ bệnh tật này .. chúng cùng ăn cùng cười với nhau ,,,,, Nếu hỏi lại Đạt " Em có nhớ tên chị là gì ko ??" thật hồn nhiên " Em không hì hì " nhg khi sự gắn kết tình cảm nó mạnh hơn tất cả ...

Lúc ăn xong, Mình nói " Chị dẫn 2 em đi rửa tay nhé " Đạt ko cử động chân một cách dễ dàng được nên cần được trợ giúp .. Pi chỉ nói vui với Phượng chứ thật tâm pi nghĩ có nói Phượng cũng ko làm được " Phượng giúp chị đưa Đạt đi rửa tay nhé " ...

Trái với những gì pi nghĩ .. Phượng cầm tay đạt.. Đạt ôm lấy mình và Phượng cũng lại ôm lấy mình rồi cả 3 chị em cùng đi ... Tình yêu.. tình thương nó hơn tất cả.... Chị yêu các em hơn bao h hết ,,, Cái ôm nhẹ ... nhg lại rất sâu với chị.... dù chị biết sau ngày hôm đó các em sẽ chả nhớ chị là ai nữa...

Có một điều làm Pi nhớ mãi hôm đó .. nó đã khắc sâu và trong tâm trí của pi cũng như chị MC hôm đó ... Khi đút cơm cho Pé Phượng .. Pi và chị Mc ngồi đó .. Bé Phượng chỉ vào mình rồi chị Mc và nói .. tiếng nói ko thành nhưng đủ để ng khác biết đó là từ gì : " Mẹ, Mẹ.."

Vừa nhói vừa ấm vừa vui và vừa tủi .. Sự hỗn loạn trong tâm trí ... Chị thương và yêu em rất nhiều các thiên thần của chị....
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeFri Oct 21, 2011 8:59 am

Thư ngỏ chương trình ngày cuối tuần rực rỡ số 13-14

các bạn thân mến, clb tình nguyện trẻ tiếp tục tổ chức chương trình ngày cuối tuần rực rỡ vào ngày chủ nhật, 23/10/2011
rất mong nhận được sự ủng hộ và quan tâm của những bạn trẻ , những người yêu mến công việc tình nguyện, dành tấm lòng cho những người còn khó khăn trong xã hội

Kế hoạch NCTRR 13 - 14

Sáng: Trung tâm bảo trợ xã hội số 3 – Tây Mỗ - Từ Liêm – HN

7h00: Tập trung tại cổng trường ĐHSP HN – Xuân Thủy – HN

7h15: Bắt đầu di chuyển

7h45: Có mặt tại trung tâm, ổn định trẻ.

7h45 – 8h00: Làm quen trẻ, trò chơi vận động nhẹ.

8h00 – 8h20: Harmonica + đố bài hát

8h20 – 9h05: Vẽ tranh, tô tranh [trong lúc trẻ vẽ tranh, Đội phim sẽ chiếu phim cho các cụ ở nhà ăn của TT]

9h05 – 9h45: Làm đồ tái chế

9h45 – 10h45: Chiếu phim

10h45 – 11h00: Trao giải Vẽ + Tái chế. Tặng quà (nếu có). Chia tay trẻ. Tnv dọn dẹp, kiểm tra đồ đạc và ra về.

Chiều: Làng Hữu nghị VN - Xuân Canh – Từ Liêm – HN

Xin phép TT để CLB đến Làng sớm, ăn uống nhanh, gọn, rồi chuẩn bị đồ cho ctr luôn. Làm tại hội trường.

13h30: Tnv đưa các em lên hội trường.

13h50: Ổn định trẻ.

13h50 - 14h05: Làm quen trẻ, trò chơi vận động nhẹ + cho trẻ lên hát

14h05 – 14h25: Harmonica + đố bài hát

14h25 – 15h05: Vẽ tranh, tô tranh

15h05 – 15h35: Làm đồ tái chế

15h35 – 16h35: Chiếu phim

16h35 – 16h50: Trao giải Vẽ + Tái chế. Tặng quà (nếu có). Chia tay trẻ. Tnv dọn dẹp, kiểm tra đồ đạc và ra về
Mọi thắc mắc, liên hệ: Kim Chi 01668473000 - 0988589733

*** Lưu ý: Mỗi tnv tham gia chương trình vui lòng nộp tiền ăn trưa là 10k.
Các bạn không có xe máy cố gắng liên hệ trước với những bạn có xe để chủ
động có xế.

Link đăng ký tham gia ctr:
https://docs.google.com/spreadsheet/...cXZFQ1FvWEE6MQ

CLB Tình Nguyện Trẻ hoạt động xã hội, tinh nguyen, Ngày cuối tuần rực rỡ, Thắp sáng bản em, vì những người khuyết tật, trẻ lang thang, trẻ mồ côi và những hoàn cảnh, những trẻ em thiệt thòi
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeTue Oct 25, 2011 10:02 am

nhật ký chương trình số 13-14

Nhật ký của bạn Chuồn Chuồn:

Thứ bảy...vẩn vơ nghĩ đến những bà cụ ở trung tâm 3! Không ngờ chủ nhật lại có lịch xuống trung tâm 3 ^^

...Hơi hồi hộp một tí!

Hôm qua đọc lại vài bài viết của mình mấy năm trước...thấy sao mà khiếp! Sao tận mấy năm trước mà mình lại viết như người lớn thế nhỉ? Sao mà khiếp....

Mình càng có căn cứ để khẳng định rằng càng nhớn mình càng dễ tính ra...hay nói cách khác ba phải kinh khủng!

....

Mình cứ sợ đến thì không gặp lại bà cụ nữa...lâu lắm rồi!

Ở trung tâm 3 mình nhớ nhất hai bà cụ ở đầu nhà!

Bà cụ của mình, mình chả nhớ tên chỉ biết khi gặp bà lần đầu mình đã rất bất ngờ và quí ngay vì giống bà của nô bi ta quá!

Bà vẫn nhận ra mình nhé! Bà cụ còng lưng, lưng gập xuống nhưng rất dí dỏm, và siêu minh mẫn!!!

Tự nhiên nhớ bà mình thế...

Mình nhớ khu vườn mùa hè...có đoạn ông của một thằng bé mất nhưng thằng bé ấy không buồn...đơn giản vì dù là người thân nhưng không ở cạnh nhau thì làm sao có tình cảm được!

...Càng lớn mình càng ít về quê...bà ngoại mình đã già, rất già, và bà yếu rất nhiều...

...

Ở trung tâm 3 có một bà cụ...khi em Bông hay em nào ấy không nhớ, bà cụ thấy em ấy vào đã chạy ra bảo cháu đã đến đấy à, mừng quá, cuối cùng cháu đã đến...bà cụ tưởng là cháu bà cụ!

Bà cụ khóc...bà cụ bảo cứ tưởng cháu bà hóa ra không phải...

...

Bà cụ ôm một con búp bê mà tưởng đó là đứa trẻ, cho nó ăn và chăm sóc nó...bà không điên mà chỉ là bà không nhớ gì...và có thể vì bà quá cô đơn và mong ngóng người thân nên đó như một cách để bà tự an ủi mình!

Thương bà quá...

Mình sợ quá...nếu sau này mình già...mình cũng phải ngồi ở nơi ghế đá đó...mong ngóng một ai đó đến thăm mình!

...Mong hoài mà chẳng ai đến....

...

Các bà vẫn nhận ra mình, cả bọn trẻ con nữa! Thằng Cò đã lớn, béo ra và cực dễ thương. Thằng Rùa vẫn dễ thương như trước nhưng thằng bé không thích gọi là Rùa đâu mà phải gọi là Huy cơ!
Bức ảnh quá lớn. Nhấn vào đây để hiển thị kích thước thật.
https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture418.jpg
https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture417.jpg" border="0" alt=""/>

Tình có vẻ gầy đi, không biết vì sao...vài đứa thì lớn rồi...

Nhiều đứa đã không còn ở lại, đã lớn và đã đi, có một cuộc sống khác!

...Nếu mình còn đang đi học mình sẽ có thể hằng tuần vào đây thăm các bà, mang dầu gió đến bóp chân, đấm lưng cho các bà, nghe các ông các bà kể chuyện...

...Nhớ những buổi chiều bình yên như thế...

Sáng nay các em sinh viên trường kinh tế quốc dân đạp xe đi qua chỗ mình đợi mọi người, các em rất đông, các em vừa đạp xe vừa hát...vui vẻ đi xuống làng cùng nhau....

...Thế mà cứ tưởng giờ các em khá hơn rồi đi xe máy hết rồi...thấy cả một đoàn tình nguyện đi xe đạp như thế...thấy cái gì ấm áp và gợi nhớ lại trong lòng!

Mỉm cười !

...

Nhật ký của bạn nguyễn dũng- tổ tranh

23.10.2011

6h tóm xe 39 ra đh Sư Phạm, sớm quá nó đi nhanh, 6h30 đến nơi ngồi nhặt lá đá ống bơ chờ dài cổ...
Rồi cũng đi nhưng do thiếu xe, đành cùng 4 người khác đi xe bus đến ngã tư Nhổn. lên xe 20, rất chi là tự tin với 1 hoa tiêu thông thuộc “con đường đau khổ” - đường 32 như lòng bàn tay nên chả thèm hỏi phụ xe :-“. Rồi xuống, hóa ra là Nhổn chứ đã đến ngã tư Nhổn đâu . Rồi lóc cóc đi bộ lên. Được 2 bến xe bus thì thấy xa quá, lại quyết định tóm cái xe bus khác, rút kinh nghiệm, lần này lên xe hỏi ngay biggrin.gif phụ xe cho 1 câu xanh rờn:”em vừa lên ở ngã tư Nhổn còn hỏi gì”. Hóa ra lên xe đc 100m thì thấy ngã tư , mà cái bến đấy sao mà dài thế, xuống điểm sau đi bộ quay lại... tóm lại, 2 tuyến xe bus và 2 chặng đi bộ thì cũng đến được Ngã tư Nhổn...

Đến nơi, những khu nhà nho nhỏ, yên lặng đến nghe được cả tiếng lá rơi... xa rời cái ồn ào và mù mịt bụi ngoài kia, nhưng cái yên lặng ấy đủ làm con người thấy đơn điệu. Và ở đấy, những cụ già và những đứa trẻ đáng thương... vẫn đang sống những cuộc sống chẳng đủ đầy tình thương và buồn tẻ biết mấy. Có chăng chỉ chờ những ngày như hôm nay, một cuối tuần rực rỡ, chờ một niềm vui mới mẻ sẽ đến. Trong khi các cụ già xem phim trong nhà ăn, các em đươc đưa ra một cái sân rợp bóng để ngồi vẽ tranh, vẫn đấy những nét vẽ ngang dọc, vẫn màu sắc lòe loẹt như cuộc sống của các em vốn chẳng bình yên.
https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture425.jpg
Hướng dẫn cho nhiều em vẽ nhưng em Tuấn (13 tuổi) thực sự làm tôi băn khoăn nhất, trong khi những bạn khác đang cặm cụi tô, vẽ, em vẫn một tờ giấy trắng! Tôi hỏi: “sao em không vẽ? để anh hướng dẫn em vẽ nhé, em muốn vẽ gì nào?” băn khoăn một lúc, em trẻ lời: “em vẽ anh nhé!” (một bức tranh và sau đó một bạn Niềm Tin nói là trông giống mình quá biggrin.gif)

Tôi nghe loáng thoáng về câu chuyện của em... bố mẹ em không thương em... em cũng có chị sn 91 đang đi làm ở Đội Cấn... anh có biết chỗ đấy không?... Để rồi khi chia tay tôi vấn nghe văng vẳng bên tai câu hỏi của em như một nỗi băn khoăn lớn... “Khi nào em lớn lên, em có được ra ngoài kia và đi làm như mọi người không?” Đó là một mảnh đời... khi mà người khác đang sống trong tuổi đầy ươc mơ, nhưng em còn chưa biết mình sẽ đi về đâu...

"Khi nào em lớn lên, em có được ra ngoài kia và đi làm như mọi người không?..."

https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture466.jpg

Bức tranh vẽ tôi của em Tuấn (13 tuổi, trung tâm bảo trợ xã hội III)

Rồi sang làng Hữu Nghị, buổi trưa được ăn cùng, uống cùng, đàn hát cùng, ngủ cùng nhà TNT vui lắm. Buổi chiều, đưa các em lên hội trường. có những em phải ngồi xe lăn các TNV phải giúp em lên các bậc thang, có những em khuyết tật bẩm sinh và những đau thương còn mang nặng... nhưng tất cả vẫn vỡ òa cùng những trò chơi, đoán bài hát, vẽ tranh... vẫn vui buồn cũng những câu truyện trong bộ phim và thật sự làm tôi khâm phục với những tài năng hội họa... Những bức tranh mà nếu như không được tận mắt chứng kiến thì sẽ chẳng ai nghĩ là được vẽ ra từ một đôi ban tay vốn không lành lặn, một khối óc vốn không được toàn diện như những đứa trẻ khác... em Đỗ Phương Dung (12tuổi) với bức tranh cánh buồm đỏ... trên cái nền biển xanh thẳm và màu trời nhạt nhòa... “em vẽ biển vì em muốn được đi ra biển chơi...” một ước mơ sao nhỏ bé đến thế nhưng với em chưa biết đến bao giờ mới làm được... vẫn chỉ nhạt nhòa như màu trời ấy, để mây gió cuốn đi... biển vẫn chỉ là trong trí tưởng tượng mờ ảo vậy thôi!

Cánh Buồm Đỏ - Đỗ Phương Dung (12tuổi) "em vẽ biển vì em muốn được đi ra biển chơi..."

Kết thúc một ngày lăn lộn, lên xe bus về lúc trời sẩm tối... không biết là xe đi về hướng nào, chỉ biết là cứ đứng đấy là sẽ đến nơi cần đến... nhưng những con người mà hôm nay tôi vừa gặp, đến bao giờ họ tìm được điểm đến thực sự cho riêng mình?
Cảm ơn clb Tình Nguyện Trẻ cho tôi một ngày để chiêm nghiệm thêm về cuộc sống, để tôi thấy yêu hơn tất cả, từng góc cạnh nhỏ của cuộc sống vẫn thật ý nghĩa khi ta sống mở lòng và yêu bằng cả trái tim...

Nhật ký ngày đầu tiên tham gia Tình Nguyện Trẻ.

Ngày 23/10/2001 đi tham gia tình nguyện cùng mọi người, chương trình “Ngày cuối tuần rực rỡ” 13 & 14, vui lắm, cười suốt hỏi han chị Chuồn về công việc nữa. Điểm đến đầu tiên là Hội bảo trợ xã hội 3. Đường xấu nên công việc di chuyển khá vất vả. Lúc đặt chân đến nhìn nơi ấy thanh bình đến lạ, khác xa với cuộc sống ồn ào ở ngoài. Mình bắt đầu làm quen với mọi người. Mình được một e nhỏ ôm mình, kéo mình đi đến khu vui chơi nữa. Vừa bất ngờ lại vừa thấy vui. Ở đây có rất nhiều các cụ và một số ít e nhỏ, mọi người tổ chức các cụ xem phim và chơi cũng các e nhỏ. Mình hướng dẫn 1 e nhỏ vẽ tranh, có lẽ là e nhỏ nhất trong trung tâm, chắc bởi vì hiếu động nên vẽ được 1 nửa thì bắt mình bế đi chơi mất biggrin.gif. Nhưng sau lại ngoan ngoãn ngồi nghe a Sơn thổi harmonica. Lúc sau mọi người ra nói chuyện với các cụ. Mình rất ấn tượng với 1 cụ, cụ nói chuyện tự nhiên và kể về cuộc sống ở đây. Thanh bình quá. Buổi sáng công việc khá nhẹ nhàng đến 11h thì mọi người tiếp tục công việc sang làng Hữu Nghị. Trước khi về mình có nghe một e hỏi rằng bao giờ e ấy sẽ được ra bên ngoài, e ấy rất muốn được ra bên ngoài sống. Nếu bố mẹ không bỏ rơi e có lẽ e đã có cuộc sống khác, hạnh phúc khi có bố mẹ ở bên. Xót xa....
https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture441.jpg

Bé nhỏ tuổi nhất của trung tâm

Sau khi nghỉ trưa bên làng Hữu Nghị. Buổi chiều 2h mọi người đưa các e nhỏ lên hội trường để cùng vui chơi với các e. Không khí rất vui vẻ khi chơi trò đoán bài hát nhưng khi đến giờ vẽ thì các e lại rất nghiêm túc. Những bức tranh đủ sắc màu, ngôi nhà ở những bản nhỏ, tranh thiên nhiên. Mình hướng dẫn 1 e trai tên là Đức 11 tuổi vẽ tranh. E rất có năng khiếu vẽ bức tranh khá đẹp và được giải thưởng. Em ấy còn chạy ra khoe với mình,vui lắm. Sau khi vẽ tranh các e nhỏ bắt đầu xem phim. Ai cũng hào hứng xem, vui buồn và cả tiếng vỗ tay khi một cái kết có hậu. Hy vọng cuộc sống của các e cũng như vậy, sống những ngày tháng vui vẻ và hạnh phúc.

Chia tay các em. Sau một ngày mình đã học được rất nhiều, tình thương giữa con người với nhau, cảm thông và chia sẻ với những số phận không may mắn, hạnh phúc khi mang được tiếng cười cho các e nhỏ và các cụ già, thấy cuộc sống ý nghĩa hơn rất nhiều khi ta mở rộng vòng tay. Cám ơn mọi người ở clb tình nguyện nhé, mình hi vọng sẽ được gắn bó lâu dài với clb, mong rằng mình sẽ góp sức để mang lại thật nhiều nụ cười đến cho những người có hoàn cảnh khó khăn 1 1 1
Phạm Thị Thu Thủy.

nk nctrr 13-14

Sau những ngày thi cử mệt mỏi cuối cùng cũng có thể tham gia NCTRR lần nữa, đúng là mỗi lần đi một trải nghiệm, 1 cảm xúc khác nhau

https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture483.jpg

Trung tâm BTXH 3 yên bình và tĩnh lặng nằm trong lòng hà nội ồn ã,khác với những nơi mình đã tới, người cao tuổi chiếm phần đông và trẻ em không nhiều như ở những trung tâm khác, rất tiếc các bé sơ sinh bị ốm nên mình không đc gặp các em.
Nụ cười trẻ thơ vô lo vô nghĩ có lẽ ở nơi đâu cũng giống nhau, chỉ là nụ cười ấy ở những em nhỏ nơi đây đơn giản hơn với những đứa trẻ bình thường, không cần món đồ chơi đắt tiền to tát chỉ đơn giản là cái kẹo nhỏ, trò đùa của các anh chị tình nguyện viên mà thôi, hẳn là vì chính các em cũng ý thức được cuộc sống của mình có một phần còn khuyết. có một điều làm mình ấn tượng hơn cả là cách cư xử của bé duy, chỉ mới bồn tuổi- cái tuổi hay vòi vĩnh và ngại ngùng người lạ- đã rất biết nghe lời và tình cảm.
https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture475.jpg

nụ cười vô lo vô nghĩ

https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture413.jpg
vui vẻ với các anh chị tình nguyện viên

https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture484.jpg
https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture487.jpg
bé duy rất ngoan và được các anh chị quý nhất nè

Tuy nhiên ở một góc khác của TT lại là hình ảnh những cụ già lầm lũi với ánh mắt xa xăm. Tuổi già có lẽ chưa phải điều đáng sợ nhất với các cụ bằng việc sống nốt quãng đời còn lại mà không có con cháu ở bên, niềm vui cũng chẳng biết tìm ở đâu.
https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture468.jpgcác cụ rất thích xem phim nhé

Chính vì vậy mà các cụ đã hân hoan biết bao khi được xem những thước phim nhỏ mà các bạn của đội niềm tin gửi tặng. Khu dưỡng lão nhu một bước tranh nhiều mặt ảm đạm và ám ảnh, những câu chuyện về cuộc đời , về tuổi trẻ, về con cái mình rồi những giọt nước mắt khi kể về cuộc sống ở nơi đây, dù có yên tĩnh đến mấy thì cũng không bằng một phần ở nhà, có những cụ mấy năm trời con cháu không tới thăm, cứ lặng lẽ mòn mỏi một mình. Thậm chí có những cụ đã mất đi sự minh mẫn hay chỉ có thể nằm một chỗ trong bệnh tật.
https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture482.jpg
Những con người ấy cần lắm sự quan tâm chia sẻ , cần lắm tình người ấm áp
https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture552.jpg
Chiều dần sang với những đứa trẻ kém may mắn về cả hình thể lẫn tinh thần ở làng hữu nghị, một không khí khác hẳn với những trái tim không tật nguyền. Rất tự tin và sôi nổi ca hát, hào hứng tham gia trò chơi với các anh chị, các em như đã quên đi sự khác biệt của bản thân mà hòa mình vào chương trình như một gia đính.
https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture546.jpg
https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture571.jpg

Ẩn bên trong những hình hài kém may mắn ấy là những tài năng văn nghệ, hội họa mà ít ai nghĩ đến, các em đã thể hiện tài năng của mình qua những bước vẽ về ước mơ hay những cảm nhận về cuộc sống xung quanh rất màu sắc và sinh động.
https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture579.jpg

em ước đc 1 lần ra biển

Chương trình kết thúc trong những tràng cười, những cái vỗ tay và sự mãn nguyện về một kết thúc có hậu của bộ phim hoạt hình kung fu panda 2.

https://2img.net/h/i295.photobucket.com/albums/mm131/tinhnguyentre2008/Picture574.jpg

Tạm biệt những nụ cười, những ánh mắt ấy, hẹn gặp lại vào 1 ngày không xa để có thể tiếp tục mang đến những “ngày cuối tuần rực rỡ” hơn nữa tới các cụ , các em và cả những số phận kém may mắn khác.
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeSat Nov 05, 2011 8:53 am

Chương trình Ngày cuối tuần rực rỡ số 15 sẽ được tổ chức tại khu làng chài, đối tượng là trẻ Đồng Xuân - Long Biên.
Thời gian: 14h30 ngày 6/11/2011.

14h00: Tập trung tại cột đồng hồ gần điểm trung chuyển Long Biên.
14h15: Bắt đầu di chuyển đến địa điểm làm ctr.
14h30 - 14h45: Tập trung và ổn định trẻ.
14h45 - 15h00: Chơi 1 số trò chơi nhẹ để tạo không khí.
15h00 - 15h30: Vẽ tranh - tô tranh
15h30 - 15h50: Harmonica + đoán bài hát
15h50 - 16h40: Các trò chơi vận động mạnh, tập thể.
16h40 - 17h10: Làm đồ tái chế
17h10 - 17h20: Câu đố
17h20 - 17h30: Đoán nghề
17h30 - 19h00: Chiếu phim - Đội chiếu phim Niềm tin

Mọi thông tin chi tiết, liên hệ Dũng: 0973 361 433

Link đăng ký tham gia chương trình: https://docs.google.com/spreadsheet/viewform?formkey=dGdBdVBkX085X3A1Q0hfVV9kOUtZLWc6MQ
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeThu Nov 10, 2011 1:33 pm

Nhật ký "Ngày cuối tuần rực rỡ" 15 tại Đồng Xuân - Long Biên

Một buổi chiều kết thúc trong tôi là những suy nghĩ về cuộc sống nơi đây, về những em nhỏ, những ước mơ. Nhất định nếu có dịp tôi sẽ quay lại nơi ấy, để nhìn ước mơ ấy lớn lên từng ngày....

Đây là lần thứ hai mình tham gia ngày cuối tuần rực rỡ. Cả nhóm đến với làng chài Đồng Xuân- Long Biên. Khi chúng mình đi vào thật sự là lối đi rất nhỏ, những căn nhà lụp xụp, có những người nhìn với ánh mắt không thân thiện. Những lối mòn đi đến ven của sông Hồng, những ngôi nhà nổi trên mặt nước, các em đang ngồi nướng khoai ngay cạnh ven sông. Chúng tôi đã rất khó khăn để tập trung các em lại. Khoảng 3h chúng tôi bắt đầu tập trung được các em, chúng tôi cho các em vẽ tranh, tôi hướng dẫn một bé gái tên Quỳnh năm nay em được 10 tuổi, cùng vẽ tranh em cũng nói về gia đình mình. Một nỗi buồn trên khuôn mặt em. Tôi có hỏi ước mơ của e là gì? Em nói e muốn làm bác sĩ để chữa bệnh cho mọi người. Nhưng hồi lâu em nhìn tôi rồi hỏi em có thể học lên được đại học không chị, bố mẹ em không có tiền cho e đi học đâu, ở đây sợ lắm chị ạ? Nó làm tôi thật sự bối rối cuộc sống nơi đây có làm ước mơ ấy mất đi hay không, em có đủ nghị lực để vượt qua những cám dỗ ở nơi đây. Rồi e cười nói với tôi các chị hay xuống đây chơi với chúng em nhé. Rồi sẽ có ngày em sẽ như chị đi đến những người có hoàn cảnh như em. Nụ cười và ước mơ ấy khiến tôi không thể quên được.

Sau khi vẽ tranh tôi cùng chơi với các trẻ, chúng tôi chơi thổi kèn harmonica đoán bài hát, chơi đố chữ, bịt mắt bắt dê. Ai cũng cười thật tươi, Tiếng cười giòn tan. Xế chiều các em và đội tình nguyện chạy chơi trên bãi sông. Chập tối chúng tôi chuẩn bị đồ để cho các em xem phim. Do khá xa nơi ở nên việc chiếu phim gặp đôi chút khó khăn, chúng tôi và các em hát rất nhiều bài, đã lâu rồi tôi không được hát cùng các em như vậy. Trước khi chiếu phim chúng tôi bắt đầu trao giải cho các em vẽ tranh buổi chiều. Em quỳnh đạt giải nhì hai chị em cười sung sướng em được 2 quyển vở em ấy cười rất tươi và nói rằng lần sau e sẽ cố gắng vẽ đẹp hơn nữa và học thật chăm chị ạ. Chúng tôi xem phim nhưng vì có việc nên tôi phải về sớm. Trước khi về quỳnh có hỏi tôi sẽ quay trở lại chứ. Nhất định nếu có dịp tôi sẽ quay lại nơi ấy, để nhìn ước mơ ấy lớn lên từng ngày.

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SDC13458
Vẽ tranh cùng các em nào...

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" SDC13531
Bịt mắt bắt dê...

Một buổi chiều kết thúc trong tôi là những suy nghĩ về cuộc sống nơi đây, về những em nhỏ, những ước mơ. Tôi sẽ nhớ nụ cười nơi đây lắm.
Mỗi ngày đi tham gia cũng clb là một lần trải nghiệm một phần của cuộc sống quanh tôi. Cám ơn ngày cuối tuần rực rỡ đã mang lại những niềm vui cho các em ở Đồng Xuân.
Tác Giả: Phạm Thị Thu Thủy

Nhật ký của bạn Trang Pi

Số 15 .. vậy là đã 10 chương trình NCTRR .. Pi tham gia.. Pi rất ít khi vào được diễn đàn chính của clb nên chủ yếu hoạt động bên vicongdong.. hôm nay vào được trang chính nên tranh thủ tâm sự vài điều với tất cả mọi người .. hí hí

NCTRR số 15 đánh dấu lần thứ 10 pi tham gia vào chuỗi chương trình này và có lẽ nó đã đưa Pi về với 1 cái vạch xuất phát.. Nói sẽ thấy khó hiểu nhưng thật sự là vậy.. Khi lần đầu tiên tham gia NCTRR thì đó là vạch xuất phát của pi để tiếp cận với tất cả những mảnh đời, tiếp cận với những bé bỏng tâm hồn cần lấp đầy, và sẻ chia những tâm sự, những mong manh cuộc sống..
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" Photo0042
Nơi tôi đến là một làng chài nhỏ...
Nếu như những lần trước là ở các làng, các trung tâm, ít nhiều các em có được sự giáo dục cơ bản, có được lối sống trong sự nội quy.. Thì lần này, lần đầu tiên Pi được tiếp cận với những gì mà đối với pi có thể coi đó là 1 sự "hoang dã" .. Các em thật đúng như dòng sông và những bông cỏ lau ở đó.. mọc lên giữa trời đất.. giữa khoảng không .. mà k ngại ngần..

Ct vừa rồi .. nó như dạy cho Pi m cần nên học thật nhiều điều.. và đối với Pi ... Chương trình vừa rồi Pi gần như thật sự thất bại trong cách tổ chức và tạo ra không khí.. thật sự khớp...
CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" Photo0065
Hào hứng nhận quà từ các anh chị...

Một cảm giác vừa thương vừa giận vừa yêu mà lại vừa tủi.. hờn... tất cả cứ xen lẫn vào nhau.. Pi ko biết nên tách bạch như thế nào để diễn tả..
Tác giả: Đỗ Hồng Trang
tinhnguyentre

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitimeSat Nov 26, 2011 9:12 pm

Chương trình NCTRR số 16

Đã trải qua 15 ngày cuối tuần rực rỡ với những hoàn cảnh khó khăn, chương trình đã dần tiến tới những số cuối cùng. Hãy cùng chúng mình mang niềm vui đến những con người còn thiếu thốn tình thương trong xã hội.

Địa điểm : Trung tâm nuôi dưỡng trẻ khuyết tật Hà Nội
Thời gian : Chủ nhật, 27/11/2011

7h15: tập trung tại cổng ĐH KHXH & Nhân Văn

7h30: xuất phát

8h00 – 8h15: Vào trung tâm, ổn định trẻ

8h15 – 8h40: Khởi động (ném lon, đập chai)

8h40 – 9h25: Vẽ tranh

9h25 – 9h40: Harmonica + Đoán bài hát

9h40 - 10h00: Làm đồ tái chế

10h00 – 10h10: Ảo thuật

10h10 - 11h10: Chiếu phim

11h10 - 11h20: Trao giải Vẽ tranh + Tái chế

11h20 - 11h30: TNV thu dọn đồ. Kết thúc chương trình.

Các TNV và các bạn muốn tham gia có thể đăng kí theo link sau

https://docs.google.com/spreadsheet/viewform?formkey=dENsQTJydDdfSENwVFBMQ2d6TGp3aUE6MQ

Mọi thắc mắc, liên hệ: Kim Chi 01668473000 - 0988589733.

Yêu cầu những TNV tham gia chương trình tập trung đúng giờ.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"   CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ" I_icon_minitime

CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình "Ngày cuối tuần rực rỡ"
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Tình Nguyện Trẻ tuyển tình nguyện viên chương trình trung thu 2011
» [CLB Tình Nguyện Trẻ]Chương trình "Tết nguyên đán 2012 - Chuyến tàu yêu thương"
» THƯ NGỎ: Chương trình "Nhịp Đập Mùa Thu" X- clb tình nguyện trẻ
» [CLB Tình Nguyện Trẻ]Chương trình "Tăm tre nhân đạo"
» CLB Tình nguyện trẻ - Chương trình đêm nhạc gây quỹ 1/6